โรส

โรส

ผู้เยี่ยมชม

suke_sala@yahoo.com

พื้นลามิเนตโดนน้ำ สันขอบพองนิดเดียว แต่กลิ่นอับยังอยู่ต้องแก้ไขอย่างไรดีคะ (4855 อ่าน)

5 ก.ย. 2554 15:00

ห้องนอนโดนน้ำรั่วซึมมาขังในห้อง แต่ว่าสันขอบเกยกันนิดเดียว แทบสังเกตไม่เห็น แต่ว่าพื้นและห้องยังมีกลิ่นอับ ผ่านไป 1 สัปดาห์แล้วค่ะ ขอคำแนะนำผู้รู้ทีค่ะว่า
1. จำเป็นต้องเปลี่ยนพื่นใหม่หรือไม่ แต่ส่วนตัวมองว่า แทบไม่พอง เพราะไม่สังเกตดีๆ จะไม่รู้ว่าขอบพองนิดหน่อยค่ะ
2. หากไม่เปลี่ยนพื้นใหม่ แล้วจะมีโอกาสที่เชื้อราสะสมอยู่ใต้พื้นไม้ รวมกับความชื้น แล้วทำให้ลามิเนตผุทีหลังได้หรือไม่คะ หรือมีผลเสียอย่างอื่นตามมาทีหลั้งได้มั๊ยคะ (ปัจจุบันน้ำไม่ซึมแล้วค่ะ)
3. จะแก้ไขความชื้นที่ยังหลงเหลืออยู่อย่างไรคะ ห้องถึงจะหมดกลิ่นอับ หากไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนพื้นใหม่

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
โรส

180.183.99.82

โรส

โรส

ผู้เยี่ยมชม

Webmaster

Webmaster

ผู้เยี่ยมชม

nopppy@gmail.com

5 ก.ย. 2554 17:36 #1

ขอตอบเป็นข้อ ๆ ตามลำดับเลยนะครับ
1. ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนพื้นใหม่ ครับ หาก ตัวพื้นผิวยังไม่เป็นอะไร เพราะที่ใช้อยู่ก็เคยโดยน้ำรั่ว เข้าห้องที่ติตดั้งพื้นไม้ลามิเนต เหมือนกันครับ
แต่พอพบก็ใช้ ตัวเป่าลม (แบบที่ช่างแอร์ใช้) ไล่น้ำออกแล้วเช็ดถูกให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
2. ถ้ามีเชื้อรา มันจะโผล่ขึ้นมาตามรอยต่อของพื้นไม้ลามิเนต เป็นรอยดำ ๆ นะครับ และพื้นไม้ลามิเนตที่ติดตั้งไปแล้ว จะมีอาการ โก่งตัวขึ้น และอาจ
มีกลิ่นอับชื้น ถ้าเป็นแบบนี้คงต้องเปลี่ยนไม้อย่างเดียวเลยครับ
3. วิธีแก้ไข การไล่ความชื้น กลิ่นอับ อาจเปิดห้องให้ได้รับ แสงแดดบ้าง( ต้องระวังไม่ให้ฝนสาดเข้ามาซ้ำสองอีก ) หรืออาจ ใช้ ถ่านไม้ หรือ ผงฟู ใส่กล่อง วางไว้ในบริเวณที่มีกลิ่นอับ ลองดูนะครับ อาจช่วยได้ครับ:)

110.171.16.192

Webmaster

Webmaster

ผู้เยี่ยมชม

โรส

โรส

ผู้เยี่ยมชม

5 ก.ย. 2554 23:38 #2

ขอบพระคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำดีๆ และรวดเร็วมากเลยค่ะ ถามเพิ่มอีกนิดได้มั๊ยคะ....พอดีว่าพี่สาวกังวลว่า แล้วมันจะแอบมีเชื้อราปลิวมากับอากาศ แล้วเราสูดดมเข้าไป มีปัญหากับทางเดินหายใจตามมาหรือไม่คะ (เป็นภูมิแพ้อยู่ค่ะ) แต่ว่าตามรอยต่อก็ไม่ปรากฏเห็นสีดำเหมือนเชื้อราค่ะ เพียงแต่ว่า กลิ่นอับเหมือนมีเชื้อรายังหลงเหลืออยู่เท่านั้นเอง แต่เรื่องกลิ่นจะไปทำตามที่แนะนำนะคะ.....

ขอบคุณค่ะ

183.89.251.42

โรส

โรส

ผู้เยี่ยมชม

Webmaster

Webmaster

ผู้เยี่ยมชม

6 ก.ย. 2554 13:13 #3

ต้องสังเกตุ ตรงพื้น ถ้ามี ผง ๆ หรือเม็ดดำ ๆ แห้ง ๆ คล้าย ๆ ตะไคร่น้ำ ไม่รู้ว่ามาจากไหน ให้สันนิษฐานได้เลยว่ามีเชื้อรา
ก็ควรทำความสะอาดบ่อย ๆ แล้วเปิดห้องโล่ง ๆ ทิ้งไว้ บ่อย ๆ เชื้อราน่าจะหายไปเองครับ

110.171.16.192

Webmaster

Webmaster

ผู้เยี่ยมชม

โรส

โรส

ผู้เยี่ยมชม

7 ก.ย. 2554 01:53 #4

ขอบคุณมากนะคะ

180.183.119.209