Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

ืnopppy@gmail.com

ไม้ บวมเพราะน้ำ แก้ยังไง? (42203 อ่าน)

20 มิ.ย. 2553 17:09

ข้อความจากคุณ แอม
หมายเลขโทรศัทพ์ติดต่อ : 0812086171
E-mail : am28am@hotmail.com
รบกวนสอบถามเรื่องไม้ลามิเนตค่ะ เนื่องจากซื้อบ้านที่โครงการหนนึ่งเค้าใช้ไม้ลามิเนตยี้ห้อนี้(dura wood)ติดตั้งเป็นพื้นชั้น2 ในวันก่อนตรวจรับบ้าน ฝนได้ตกลงมาแล้วช่างลืมปิดหน้าต่าง ดังนั้นไม้ลาเนตจึงพอง ในหลายจุด(บริเวณรอยต่อของแต่ละแผ่น) จึงอยากจะเรียนถามว่า สามารถใช้อะไรเคลือบระหว่างแผ่นเพื่อไม่ให้น้ำซึมเข้าไประหว่างแผ่นได้นะค่ะ เพราะรู้สึกว่ามันมีปัญหาต่อการใช้งานจริงอย่างมาก เนื่องจากมีลูกเล็กด้วยเพราะถ้าเค้าทำน้ำหก หรือว่าปัสสวะลงพื้นจะไม่มีทางทราบได้เลยจนกว่าจะมาเห็น หรือบางครั้งลืมปิดหน้าต่างก็อาจจะเกิดเหตุการแบบนี้ขึ้นนได้เช่นกันนะค่ะ ซึ่งตอนนั้นก็อาจจะสายต่อการรักษาผิวของลามิเนตแล้วก็เป็นได้นะค่ะ รบกวนด้วยค่ะอยากทราบขอ้มูลจริงๆ เพื่อการปรับปรุงให้ ผลิตภัณฑ์น่าใช้ และคงทนต่อการใชงานจริงมากขึ้นค่ะ

183.89.111.241

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

nopppy@gmail.com

20 มิ.ย. 2553 17:09 #1

ปัญหาเรื่องน้ำ กับ พื้นไม้ลามิเนต เป็นคู๋ศัตรูกันโดยถาวร เลยครับ ทางผู้ใช้ต้องระวังอย่างมาก ในปัญหาดังกล่าว เนื่องจาก พื้นไม้ลาิมเนต หรือไม่ว่าจะเป็น พื้นไม้ปาร์เก้ อื่น ๆ ล้วนแต่ ต้องระมัดระวังในปัญหาดังกล่าว แต่พื้นไม่ลามิเนต ก็ไม่ได้อ่อนแอขนาดนั้น เพราะว่า ในการผลิต พื้นไม้ลามิเนต ตรงบริเวณคลิ๊กเข้าลิ้น ของไม้ จะมีเทียนไข (Wax) เคลือบบริเวณนั้น ซึ่งอยู่ในขั้นตอนการผลิตมาตรฐานอยู่แล้ว คือการใช้ โดยทั่วไป หากมีน้ำหก เลอะเทอะ ก็สามารถเช็ดถูทำความสะอาดได้ ไม่ควรปล่อยไว้เป็นเวลานาน ในกรณีที่เป็นบริเวณที่มีเด็ก ๆ ก็น่าจะมีผู้ใหญ่ คอยดูแล เป็นธรรมดาอยู่แล้ว ส่วนในกรณีบ้านของคุณแอม ซึ่งบวมอันเนื่องมาจาก ฝนสาด ไม่ได้ปิดหน้าต่าง ก็ต้องถือเป็นความรับผิดชอบของทาง โครงการหมู่บ้าน ที่จะต้องเปลี่ยนให้ใหม่ (ซ่อมไม่ได้ ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว) นะครับ

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

นฤมล

นฤมล

ผู้เยี่ยมชม

molkitty@yahoo.com

20 มิ.ย. 2553 22:20 #2

อ่านบทความคุณแอมแล้วก็เลยขอโพสซะหน่อยนะคะ

บ้านของดิฉันเองด้านบนชั้นสอง โครงการหมู่บ้านก็ติดตั้งพื้นไม้ลามิเนตมาให้
เเละก่อนทำการส่งมอบบ้าน...ทางช่างได้ทำน้ำท่อด้านบนเเตก และมีการ
ไหลนองออกมาท่วมไม้ลามิเนต..ทำให้ไม้ลามิเนตมีการบวมตัว

เห็นทางโครงการบอกว่าไม้ลามิเนต ของเเบรนด์ leo ค่ะ
ไม่ทราบว่าเราต้องเปลี่ยนพื้นไม้ลามิเนตอย่างเดียวเลยหรือคะ
ทางโครงการบอกว่าจะซ่อมให้ แต่อ่านที่คุณเจ้าของห้างตอบเเล้ว
เลยทำให้ไม่เเน่ใจ ว่าถ้าไม้ลามิเนตบวมเพราะน้ำเเล้วเนี่ย จะซ่อมได้ค่ะ
เราสามรถแก้ไขได้มั้ยคะ ? เพราะกลัวทางโครงการเค้าเปลี่ยนให้เฉพาะบางเเผ่นค่ะ

ขอบคุณค่ะ
นฤมล ณ อยุธยา

124.122.218.26

นฤมล

นฤมล

ผู้เยี่ยมชม

molkitty@yahoo.com

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

21 มิ.ย. 2553 17:24 #3

ที่บ้านผม ก็ใช้พื้นไม้ลามิเนตแบรนด์นี้เหมือนกันครับ (โครงการติดมาให้ แต่ทนใช้ไปก่อนครับ บริเวณหน้าห้องน้ำบวมเหมือนกันครับ) ตอนแรกที่ซื้อบ้าน ก็มีอาการรอยต่อห่างครับ ก็แจ้งทาง เซลล์หมู่บ้านให้เรียกช่างมาแก้ (เราก็อยากจะดูว่าเค้าจะแก้ไขยังไง) ช่างเค้ามาถึงจะเจาะเฉพาะแผ่นที่มีปัญหาออก แล้วเอาแผ่นใหม่ตัดลิ้น แล้วยากาวซิลิโคนที่พื้น ซึ่งเป็นวิธีที่ผิดครับ ทีนี้เลยโวยเลยครับ แก้ไขแบบนี้ไม่ได้นะครับ การติดตั้งพื้นไม้ลามิเนต จะไม่ได้ตั้งด้วยกาวนะครับ จะเป็นการเข้าลิ้นอย่างเดียว และ ต้องเว้นไม้โดยรอบจากกำแพงประมาณ 1 ซม. นะครับ ในการแก้ไม้บวม ก็ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวเท่านั้นนะครับ ต้องแกะบัว แล้วรื้อไม้จะริมห้องจนไปถึงแผ่นไม้ที่มีปัญหา เอาออกแล้วเปลี่ยนแผ่นใหม่เข้าไปแทน โดยการเข้าลิ้น พื้นไม้ลามิเนต ไม้ลามิเนตทุกชนิด มีความสามารถในการทน บวมน้ำแตกต่างกันครับ บางยี่ห้อ 2 ชม. บางยี่ห้อ 24 ชม. ก็มีครับ โชคดีครับ

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

21 มิ.ย. 2553 20:53 #4

ห้องในรูปที่แนบ นี้ เคย โดนน้ำท่วมเพราะสายชำระ ในห้องน้ำข้าง ๆ หลุดออกมา (ไม่โกหกครับ) ท่วมกี่ชม. ไม่รู้ มาเจอตอนเช้าครับ แต่พอดีมี เครื่องเป่าลม (แบบที่ล้างทำความสะอาดแอร์ เป่าไล่น้ำออกมา แล้วก็ใช้ผ้าเช็ด ๆ แต่ไม่ได้รื้อไม้ออกนะครับ เช็ดเอาเฉพาะน้ำที่เห็นบนพื้น ปัจจุบันก็ยังใช้ได้ปรกติครับ ไม่บวมหลุดร่อน

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

Ke..n

Ke..n

ผู้เยี่ยมชม

zuzu_za_za2010@hotmail.com

6 ก.ค. 2553 11:16 #5

โทรหาได้นะครับ 08-4207-XXXX ผมขายไม้ลามิเนตอยู่ครับ ตอนนี้ทาง บ.เรามีสินค้าใหม่กันน้ำได้100%(ไม่ใช่แค่เอาไม้ไปเคลือบเฉยๆ) ประกันตลอดอายุการใช้งานเลย โทรมาสอบถามลายละเอียดได้ครับ เคน

110.168.90.93

Ke..n

Ke..n

ผู้เยี่ยมชม

zuzu_za_za2010@hotmail.com

แอม

แอม

ผู้เยี่ยมชม

am28am@hotmail.com

7 ก.ค. 2553 21:12 #6

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะมีซิลหรือ น้ำยาอะไรบางอย่าง ที่สามารถ เคลือบระหว่างรอยต่อได้นะค่ะ โดยไม่ทำให้ผิวหน้าของลามิเนตเสียหรือด่างเป็นรอย แต่ถ้าไม่มีก็คงต้องทนใช้ไปก่อนนะค่ะแล้วค่อยเปลี่ยน

115.87.148.168

แอม

แอม

ผู้เยี่ยมชม

am28am@hotmail.com

oh

oh

ผู้เยี่ยมชม

oh_bc37@hotmail.com

27 ส.ค. 2553 18:07 #7

ขอตอบ อีก สักคนนะ ครับ
เรื่อง ไม้สามิเนตโดนน้ำ ซ่อมไม่ได้ครับ วิธีแก้กะคือ เปลี่ยนแผ่นที่บวมออก อ่ะ ครับ
สำหรับถ้าโดนน้ำท่วม ทั้งห้องหรือ เปน บ้างจุด ควรรื้อ ไม้ออก ก่อนแล้วสำรวจว่า พื้นยังมีความชื้น
อยู่หรือไม่ ไม่ใช่รื้อเสร็จแล้วปู เลย มันก็บวมขึ้นมาเหมือนเดิมแหละ ครับ
ส่วนเรื่อง การใช้งาน พื้นลามิเนตส่วนมากจะดีไซน์ให้ติดตั้ง ใน ส่วนห้องนอน หรือชั้น 2 ของบ้านซะเปนส่วนใหญ่
เพราะ การเหยีบย่ำ โอกาส จะ น้อยก่าในพื้นครัวหรือ ห้อง รับแขก ส่วนการดูแลรักษาบางคนบอก ว่ายาก
แต่ มัน ก็ไม่ อย่าเท่าไหร่ นะ ครับ ลองอ่านคู่มือแล้วทำความเข้าใจดีๆ ครับ ไม่ใช่ว่าลามิเนตโดนน้ำไม่ได้นะ
โดน ได้ครับแต่ ไม่ โดนจะดีก่า ถ้า โดนแล้ว ควรรีบเช็ดออกครับ เรื่อง ของตะเข็บขึ้นสัน ไม่ได้เปนทุกยี่ห้อไปครับ
มัน ขึ้นอยู่กับคุณภาพ ของ ยี่ห้อนั้นๆ

พอดีเห็น กระทู้ นึง บอกว่า มีลามิเนตกันน้ำ 100% ลอง เอา มาพิสูจน์ให้ ดูก่อน นะครับ
ส่วนถ้าพื้นโดนน้ำที่ไม่ใช่ความผิดลูกบ้าน เปนความผิดทางโครงการ ก็เคลมกับโครงการโล๊ดครับ

58.8.116.235

oh

oh

ผู้เยี่ยมชม

oh_bc37@hotmail.com

สุพัตรา  พรมศรี

สุพัตรา พรมศรี

ผู้เยี่ยมชม

pangjung_1924@hotmail.com

4 ก.ย. 2556 12:32 #8

ปูพื้นลาบิเนตชั้นสองห้องนอนพึ่งได้หนึ่งเดือนมันบวามขึ้นมีวิธีแก้ไขยังงัยคะ

27.55.133.22

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

4 ก.ย. 2556 12:34 #9

ปูพื้นลาบิเนตชั้นสองห้องนอนพึ่งได้หนึ่งเดือนมันบวามขึ้นมีวิธีแก้ไขยังงัยคะ

27.55.133.22

ผู้เยี่ยมชม

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

laminatethai.com@gmail.com

4 ก.ย. 2556 12:46 #10

@คุณสุภัตรา พรมศรี หาสาเหตุที่ทำให้ไม้บวมให้ได้ก่อนนะครับ ว่าเกิดความชื้นจากอะไร น้ำรั่ว ท่อแดก ท่อน้ำตรงระเบียงตัน แก้ไขให้ได้ก่อน แล้วจึงรื้อไม้ที่บวมออก หากต้องการซ่อมเฉพาะจุดที่ไม้บวม ต้องหาให้ได้ว่าไม้ที่เคยติดตั้งเป็นยี่ห้อใด เพราะไม้ลามิเนต แต่ละยี่ห้อจะมีลิ้นไม้ไม่เหมือนกันครับ
เพราะฉะนั้นวิธีแก้คือต้องเปลี่ยนไม้อย่างเดียวครับ ไม้ที่บวมแล้วจะไม่คืนสภาพเหมือนเดิมครับ บวมแล้วบวมเลยครับ

110.168.47.153

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

naja

naja

ผู้เยี่ยมชม

ืnat30nat@hotmail.com

27 ต.ค. 2556 14:51 #11

พื้นลามิเนตตอนปูเสมอกันดีตรงรอยต่อ แต่พอทิ้งไว้ประมาณ 1 เดือน ตรงรอยต่อเริ่มไม่สนิท ห่างออก เวลาเอาเท้าลูบจะรู้สึกว่า มันไม่เสมอ
มีวิธีแก้ไข โดยที่ไม่ต้องรื้อหรือเปล่าครับ เพราะถ้ารื้องานยาวแน่เลย ขอบคุุณครับ

125.25.206.130

naja

naja

ผู้เยี่ยมชม

ืnat30nat@hotmail.com

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

29 ต.ค. 2556 13:48 #13

@Khun naja ครับ ตัวไม้หด น่าจะเกิดจาก สภาพอากาศภายในห้อง หรือคุณภาพพื้นไม้ลามิเนต ครับ ต้องดูว่าเป็นแบรนด์ไหน
ห้องควรเปิด ให้รับอากาศ ภายนอกบ้าน บ้าง ครับ ไม่ควรปิดห้อง เพราะจะทำให้เกิดความร้อนสะสม ครับ ทำให้ไม้หดตัวได้ เปิดห้องทำความสะอาด อย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง ครับ
เป็นทั่วพื้นรึเปล่าครับ ถ้าเป็นริม ๆ ห้อง อาจใช้การเหยียบที่ไม้แผ่นนั้น แล้วพิงกำแพงดัน ๆ เอาครับ แต่ถ้าเป็นกลางห้อง ต้องรื้อสถานเดียวครับ

127.0.0.1

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image