Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

nopppy@gmail.com

อยากทราบวิธีปูลามิเนต (25381 อ่าน)

10 มี.ค. 2553 11:30

เครื่องมือที่ต้องเตรียม

1. เลื่อย Jigsawเลื่อยวงเดือนพร้อมแท่นปรับองศา
2. เหล็กฉาก
3. ฆ้อนยาง
4. เครื่องมือช่างไม้ ( สิ่ว, ฆ้อน, ดินสอดำ ฯลฯ)
5. Bossy Dab, สีฝุ่น, กาวร้อน, กาวขาว

วัสดุที่ต้องใช้
1. ไม้พื้นลามิเนต  ขนาด 8 มม. หรือ 12 มม.
2. อุปกรณ์ตกแต่งไม้พื้น   ( บัวเชิงผนัง, คิ้วบัว, ตัวจบ )
3. แผ่นโฟมลามิเนท (PE Foam)  ความหนา 2 มม. หรือ แผ่นยาง EVA

ก่อนการติดตั้ง  ตรวจความเรียบร้อยของสินค้า ความถูกต้องของสินค้า, สี, ขนาดและจำนวนของ สินค้า, อุปกรณ์บัวเชิงผนังและตัวจบ
ทำการคัดไม้เพื่อตรวจสอบความเรียบร้อยของไม้ในแต่ละกล่อง สังเกตุ ความคด, งอของไม้, รอยบิ่นของเขี้ยวล๊อค  หากพบให้ทำการแก้ไขเบื้องต้นก่อน  เพื่อลดปัญหาไม้โก่งหรือมีปัญหาในการติดตั้ง
ตรวจสอบรอยตำหนิ, คราบบนแผ่นไม้  ถ้าพบควรทำการแก้ไขก่อนทำการติดตั้ง

เริ่มต้นจากด้วยการปูแผ่นโฟมลามิเนต (PE Foam) เพื่อป้องกันไม่ให้ความชื้นจากพื้นเข้าสู่แผ่นไม้พื้น และเพื่อเป็นฉนวนป้องกันการสะท้อนของเสียง ต้องปูให้ปลายแผ่นโฟมเหลื่อมขึ้นไปบนกำแพง  ในการเชื่อมต่อแผ่นฟิล์ม ต้องวางชิดติดกันไม่ต้องซ้อนทับแล้วปิดทับด้วยเทปกาว

การเข้าไม้ให้ เข้าลิ้นที่ 45 องศา แล้วกดลงเพื่อให้ไม้เข้าล๊อคกัน

การวางไม้มี2แบบ  แบบแรกแบบก่ออิฐ

ก่อนทำการติดตั้งจำเป็นจะต้องคำนวนความกว้างของไม้ พื้นลามิเนตแผ่นสุดท้ายในแต่ละแถว โดยไม้พื้นลามิเนทแผ่นสุดท้ายที่จะทำการติดตั้ง ต้องมีความกว้างไม่น้อยกว่า 50 มม. แต่หากความกว้างของแผ่นสุดท้ายน้อยกว่า 50 มม.แล้ว  จะต้องตัดให้แผ่นไม้พื้นลามิเนต แผ่นแรกและแผ่นสุดท้าย มีความกว้างเท่ากัน คือ ไม่น้อยกว่า 50 มม. และจะต้องเว้นระยะห่างระหว่างไม้พื้นกับกำแพงแต่ละด้านเท่ากับ 15 มม.
   ในการปูแผ่นไม้พื้นลามิเนทนั้น  แผ่นไม้แผ่นแรก ต้องวางให้รางลิ้นหันเข้าหากำแพง โดยใช้ลิ่มเป็นตัวกั้น เพื่อวางแนวการติดตั้งให้ได้ระยะห่างจากกำแพง 15 มม.

เมื่อเข้าลิ้นด้านยาวแล้วให้ทำการเข้าลิ้นด้านกว้างด้วยการตอกด้วยฆ้อนยาง

หลังจากทำการติดตั้งไม้พื้นเสร็จให้ทำการสำรวจระยะห่างของไม้พื้นซึ่งควรมีระยะห่างจากผนังประมาณ 12-15 มม. ทุกด้าน
ทำการติดตั้งบัวเชิงผนังโดยใช้กาวขาว  ในส่วนมุมผนังให้ทำการตัดมุม 45 องศา แล้วนำมาชนกันให้เรียบร้อย
ทำการติดตั้งตัวจบตามที่กำหนด ที่ประตูและส่วนเชื่อม
ทำความสะอาดหน้างาน

ข้อแนะนำการติดตั้ง
ปรับตกแต่งแผ่นไม้พื้นลามิเนต โดยเคาะขอบที่ยื่นออกมาด้วย ค้อน  และลิ่มเบาๆ
โดยปกติ แผ่นไม้พื้นจะมีการขยายตัว ดังนั้นเมื่อทำการติดตั้งจะต้องมีการเผื่อระยะห่างระหว่างไม้กับกำแพงห้อง หรือส่วนที่ติดตาย เช่น ธรณีประตู ประมาณ 12-15 มม. ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ ขนาดของห้องที่ทำการปู
พื้นที่ที่ทำการติดตั้งไม้พื้นลามิเนตควรแห้ง สะอาด และปรับแต่งพื้นผิวให้ได้ระดับเสมอกันก่อน กรณีพื้นผิวที่ไม่เรียบ ควรมีความต่างระดับไม่เกิน 3 มม.
ในการตัดไม้พื้นควรหาภาชนะรองรับ  ไม่ควรทำการตัดไม้พื้นในห้องที่ทำการติดตั้ง  ควรแยกออกไปทำนอกพื้นที่  เนื่องจากจะมีโอกาสที่ฝุ่นจากเศษไม้ไปเกาะตามผนัง ทำให้ต้องมาทำความสะอาดในภายหลัง  ในกรณีที่ทางหน่วยงานทำสีพิเศษอาจทำให้ต้องมีค่าใช้จ่ายในเรื่องการซ่อมสี เพิ่มขึ้น
  กรณีต้องมีการตกแต่งวางเฟอร์นิเจอร์ที่มีน้ำหนักมากหรือติดตั้ง Build-in ยึดตายที่ไม้พื้นลามิเนต
ควรทำหลังจากที่ติดตั้งไม้พื้นแล้วประมาณ 3-4 อาทิตย์ เพื่อให้ไม้พื้นได้มีการขยายตัวตามสภาพอากาศปกติ

ควรระวัง
ไม่ให้มีความชื้นเข้าภายในสถานที่ที่ติดตั้งไม้พื้นเสร็จแล้ว
บริเวณกรอบประตู, หน้าต่างภายนอก ต้องยาแนวซิลิโคนให้เรียบร้อย
ท่อระบายน้ำบริเวณระเบียง, ห้องน้ำ ,ท่อน้ำแอร์ต้องไม่ตันและไม่รั่วซึม

กรณีติดตั้งไม้พื้นลามิเนตแล้วเสร็จ และยังไม่ได้อยู่อาศัยหรือยังต้องมีการตกแต่งส่วนอื่นอีก
ควรคลุมพลาสติกหรือกระดาษลูกฟูก  ทับหน้าไม้พื้นลามิเนต เพื่อป้องกันการกระแทก, ความร้อนกระทบผิวหน้าไม้
ควรระวังไม่ให้วัสดุประเภทสีน้ำมันหรือทินเนอร์ หยดลงบนไม้พื้น
ควร ทำการเปิดหน้าต่างเพื่อให้อากาศภายนอกถ่ายเทในช่วงเวลากลางวันเป็นระยะเวลา ประมาณ 2-3 อาทิตย์ หลังการติดตั้งเพื่อให้ไม้พื้นขยายตัวในสภาพอากาศปกติ
   การดูแลรักษา การทำความสะอาดไม้พื้นลามิเนท
ไม้ พื้นลามิเนตเป็นวัสดุปูพื้นที่ทำความสะอาดได้ง่าย เพียงใช้ผ้าชุบน้ำบิดหมาด  ก็สามารถเช็ดคราบสิ่งสกปรกต่างๆออกไม่ควรใช้ผ้าเปียกในการทำความสะอาด
ไม่ควรใช้น้ำยาขัดเงาขัดถู หรือน้ำยาทำความสะอาดอเนกประสงค์ทุกประเภท
สามารถใช้สารอะซิโตน (ตัวทำละลายที่มีส่วนประกอบของสารอินทรีย์) เพื่อทำความความสะอาดสิ่งสกปรกบนแผ่นไม้พื้นลามิเนท

ขอบคุณบทความดี ๆ จากคุณ Rhee จาก Pantip.com ครับ

http://topicstock.pantip.com/home/topicstock/2008/03/R6466730/R6466730.htmlสะอาดสิ่งสกปรกบนแผ่นไม้พื้นลามิเนท

125.25.210.87

Webmaster

Webmaster

ผู้ดูแล

Sara

Sara

ผู้เยี่ยมชม

torcorona@yahoo.co.th

18 ม.ค. 2561 19:59 #12

เทพื้นปูนไว้ กี่วันครับจึงแห้งและสามารถปูได้

184.22.110.29

Sara

Sara

ผู้เยี่ยมชม

torcorona@yahoo.co.th

เรไร

เรไร

ผู้เยี่ยมชม

chantharat.r@nhso.go.th

17 ส.ค. 2553 19:14 #1

อยากทราบว่าสามารถติดตั้งพื้นไม้ลามิเนททับบนพื้นกระเบื้องได้หรือไม่คะ (พื้นบ้านเดิมเป็นกระเบื้อง ไม่สะดวกจะรื้อออก)
ขอบคุณค่ะ

203.147.36.35

เรไร

เรไร

ผู้เยี่ยมชม

chantharat.r@nhso.go.th

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

ืnopppy@gmail.com

19 ส.ค. 2553 12:41 #2

ชมลิงค์ติดตั้งบนพื้นกระเบื้องเซรามิคได้ที่นี่เลยครับ

http://www.laminatethai.com/content-%E0%B8%9E%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%89%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B4%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%95QuickstepU1030(B4After)-3-1794-68697-1.html

หรือ วิดีโอติดตั้งได้ที่หน้าแรกเลยครับ : )

183.89.72.156

Admin

Admin

ผู้เยี่ยมชม

ืnopppy@gmail.com

วรรณพนา

วรรณพนา

ผู้เยี่ยมชม

wanpana.laong@hotmail.com

21 ม.ค. 2554 22:16 #3

สอบถามหน่อยนะค่ะ ว่าพื้นเดิมเป็นหินขัด แล้วจะปูพื้นไม้ลามิเนตทับได้หรือเปล่า โดยที่ไม่ทำให้พื้นหินขัดได้รับความเสียหาย

ขอบคุณค่ะ
วรรณพนา

125.27.174.238

วรรณพนา

วรรณพนา

ผู้เยี่ยมชม

wanpana.laong@hotmail.com

ได้ครับ

ได้ครับ

ผู้เยี่ยมชม

sudtenwoy@yahoo.com

12 พ.ค. 2554 19:13 #4

ได้ครับไม้กับหินไม่มีปัณหาคับ
[size=50%][/size]

110.168.176.225

ได้ครับ

ได้ครับ

ผู้เยี่ยมชม

ได้ครับ

ได้ครับ

ผู้เยี่ยมชม

12 พ.ค. 2554 19:13 #5

ได้ครับ

ได้ครับ

ผู้เยี่ยมชม

ได้ครับ

ได้ครับ

ผู้เยี่ยมชม

12 พ.ค. 2554 19:13 #6

ได้ครับ

ได้ครับ

ผู้เยี่ยมชม

ได้ครับ

ได้ครับ

ผู้เยี่ยมชม

12 พ.ค. 2554 19:13 #7

ได้ครับ

ได้ครับ

ผู้เยี่ยมชม

กิตตินา

กิตตินา

ผู้เยี่ยมชม

choompuza1@hotmail.com

19 มี.ค. 2555 19:13 #8

แล้วถ้าเป็นพื้นไม้แล้วอยากปูพื้นไม้ลามิเนตทับอ่ะคะ ปูได้มั้ย ?
พื้นไม่ที่บ้านเป้นแบบบ้านสมัยก่อนอ่ะค่ะ ไม่ค่อยเท่ากัน

125.26.87.210

กิตตินา

กิตตินา

ผู้เยี่ยมชม

choompuza1@hotmail.com

ช่างใหญ่ไร้ปัญหา

ผู้เยี่ยมชม

kate_kite@windowslive.com

20 ก.ค. 2555 09:36 #9

ได้ครับ ไม้ทับไม้ไม่มีปัญหาคับ

118.174.165.54

ผู้เยี่ยมชม

kate_kite@windowslive.com

มงคล

มงคล

ผู้เยี่ยมชม

mong048@hotmail.com

8 ต.ค. 2555 15:09 #10

ห้องนอน 6x3 ม. กระเบื้องเซรามิคเดิมโก่ง+แตก หลุดเกือบครึ่งห้อง สามารถปูทับได้มั้ยครับ ต้องทำยังไงให้พื้นไม่มีเสียงดังเวลาเหยียบ
และสามารถรับนน.เฟอร์นิเจอร์หนักๆ เช่น เตียง ตู้ ได้โดยไม่มีปัญหาครับ
ถามช่าง HomePro บอกว่าปูทับได้ ส่วนที่แตกหลุกก็เอาออกแล้วเทปูนปรับระดับ
เลยสงสัยว่าแล้วถ้ากระเบื้องเซรามิคเดิมมันโก่ง+แตกหลังจากที่เราปูลามิเนตไปแล้วจะทำอย่างไร?

202.183.229.178

มงคล

มงคล

ผู้เยี่ยมชม

mong048@hotmail.com

Webmaster

Webmaster

ผู้เยี่ยมชม

11 ต.ค. 2555 09:39 #11

@คุณมงคล แนะนำให้รื้อ เซรามิค เก่าออกให้หมดก่อนครับ ปูทับไปมีเสียงแน่นอนครับ และต้องโป๊วปรับพื้นตัว ปูนยิปซั่ม หรือตีไม้ Smart Board, Viva board ความหนาประมาณ 4-6 มม. ทับ แล้วจึงสามารถติดตั้งพื้นไม้ลามิเนต ทับได้ทันทีครับ:^_^:

124.121.59.145

Webmaster

Webmaster

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image