kannika

kannika

ผู้เยี่ยมชม

jern822@hotmail.com

ขอข้อมูล วัสดุสำหรับการปูพื้นใหม่ ทับพื้นกระเบื้องเดิม ค่ะ (12019 อ่าน)

24 ก.ย. 2556 10:22

ต้องการปูพื้นห้องนอน ขนาด 4X4 = 16 ตารางเมตร
พื้นเดิมเป็นกระเบื้องเซรามิก ค่ะ

สนใจสินค้า 3 ประเภท คือ 1.ไม้ลามิเนต, 2.พรม PVC, 3.กระเบื้องยาง ค่ะ

โดยมีคำถามดังนี้ค่ะ
1) วัสดุที่สามารถปูทับพื้นเดิมได้ โดยไม่ต้องรื้อกระเบื้องเดิม มีอะไรบ้างคะ
2) ค่าใช้จ่ายขั้นต่ำของแต่ละสินค้า รวมค่าติดตั้งทั้งหมด (ทราบว่าถ้าไม่ถึง 60 ตร.ม. ต้องเพิ่ม 2,500 บาท)
3) พื้นไม้ลามิเนต ยี่ห้อที่คุณภาพดี มีรับประกัน >> มียี่ห้ออะไรบ้างคะ ราคารวมค่าติดตั้งต่อตารางเมตร
4) พรม PVC ของทางร้าน แตกต่างกับ Duraflor อย่างไรคะ
5) กรณีต้องการให้ทำบัวพื้น รอบห้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอย่างไรคะ
6) ขอทราบความคงทนของพื้น แต่ละประเภท ต่อการเคลื่อนย้ายเฟอร์นิเจอร์
7) การติดตั้งพื้นใหม่ จะทำให้พื้นเดิมเสียหายหรือเปล่าคะ (เผื่ออนาคตอยากรื้อค่ะ)
8) ประตูห้องนอนเปิดเข้าไปข้างในห้องค่ะ มีช่องว่างข้างใต้ประตูประมาณ 8 mm จะมีผลต่อการปูพื้นใหม่ทับ มั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ
กรรณิการ์
ปล-ได้ส่ง email ไปที่ laminatethai.com@gmail.com แล้วค่ะ แต่คิดว่าอาจจะยังไม่เห็น เลยมาโพสต์ในเว็บบอร์ดเพิ่มค่ะ

172.20.54.51, 203.130.145.98

kannika

kannika

ผู้เยี่ยมชม

jern822@hotmail.com

Webmaster

Webmaster

ผู้เยี่ยมชม

laminatethai.com@gmail.com

24 ก.ย. 2556 15:03 #1

ตอบทาง email ไปแล้วนะครับ ขออนุญาติ นำมาเผยแพร่ที่นี่ด้วย เผื่อลูกค้าท่านอื่นอาจสงสัย ปัญหาที่คล้ายคลึงกันครับ

ขอตอบเป็นข้อ ๆ นะครับ

1) วัสดุที่สามารถปูทับพื้นเดิมได้ โดยไม่ต้องรื้อกระเบื้องเดิม มีอะไรบ้างคะ
ได้ตัวเดียวครับ คือ พื้นไม้ลามิเนต ส่วนอีก 2 ตัวที่เหลือ ต้องทำการปรับพื้นให้เรียบเสมอกันทั้งผืน ซึ่งมีค่าใช้จ่ายในการปรับพื้น 50 บาท/ตรม. (พื้นเซรามิค อันเก่าไม่สามารถ ใช้ได้อีกต่อไป)

2) ค่าใช้จ่ายขั้นต่ำของแต่ละสินค้า รวมค่าติดตั้งทั้งหมด (ทราบว่าถ้าไม่ถึง 60 ตร.ม. ต้องเพิ่ม 2,500 บาท)

ตัว พื้นไม้ลามิเนต พื้นที่ขึ้นต่ำ 30 ตรม.ขึ้นไป พรมพีวีซี 60 ตรม.ขึ้นไป และสำหรับ กระเบื้องยาง 100 ตรม.ขึ้นไป ครับ ต่ำกว่าพื้นที่ดังกล่าว คิดค่าบริการเพิ่ม 2,500 บาท/งาน

3) พื้นไม้ลามิเนต ยี่ห้อที่คุณภาพดี มีรับประกัน >> มียี่ห้ออะไรบ้างคะ ราคารวมค่าติดตั้งต่อตารางเมตร

พื้นไม้ลามิเนต ที่แนะนำ มีตั้งแต่ QDM, iCon, Pergo, Galliant, Kronoloc ครับ ทุกตัว รับประกันตัวสินค้า 10 ปี รับประกันงานติดตั้ง 6 เดือนครับ

4) พรม PVC ของทางร้าน แตกต่างกับ Duraflor อย่างไรคะ เห็นในเว็บบอร์ดบอกว่าใกล้เคียง แต่ไม่ใช่ Duraflor

ลักษณะ พรมพีวีซี Anssom ที่ทางร้านจำหน่าย จะมี 3 ความหนา 1.6, 2.0 และ 2.8 มม. ครับ และจะเป็นเนื้อ PVC ล้วน ๆ ครับ ส่วน Duraflor จะมี Layor ล่างสุดเป็นกระดาษ บางครั้งงานที่ต้องใช้กาวยาง ในการติดตั้ง จะมี ปัญหา และปัจจุบัน สินค้า Duraflor ไม่ได้ผลิตในประเทศแล้วเนื่องจาก โรงงานที่นวนคร โดนน้ำท่วมเมื่อปี 54 ทางร้านจึงไม่ได้รับมาจำหน่าย

5) กรณีต้องการให้ทำพื้นบัว รอบห้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอย่างไรคะ

งานติดตั้งพื้นไม้ลามิเนต จะติดตั้งพร้อมตัวจบ และ บัวให้อยู่แล้วไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม ส่วน งานพรม PVC และกระเบื้องยาง จะมีค่าใช้จ่าย บัวยางเชิงผนังพร้อมติดตั้ง เพิ่ม เมตรละ 60 บาท

6) ขอทราบความคงทนของพื้น แต่ละประเภท ต่อการเคลื่อนย้ายเฟอร์นิเจอร์

ตัวพื้นผิวของลามิเนต สามารถทนต่อรอยขีดข่วน ได้ดี (ในการใช้งานทั่วไป) ส่วนพรม PVC ผิวหน้าค่อนข้างนุ่ม กันรอยขีดข่วนได้ไม่ดี เหมาะกับพื้นที่ ต้องการความสะอาด ห้องคนไข้ ห้องเลี้ยงเด็กเล็ก และกระเบื้องยาง ผิวหน้าค่อยข้างแข็ง กันรอยขีดข่วนได้ดีเช่นกัน

7) การติดตั้งพื้นใหม่ จะทำให้พื้นเดิมเสียหายหรือเปล่าคะ (เผื่ออนาคตอยากรื้อค่ะ)

กระเบื้องยาง และพรม PVC ต้องปรับพื้น ต้องใช้กาวในการติดตั้ง ทำให้พื้นเก่าไม่สามารถใช้งานได้ต่อไป ส่วนงาน พื้นไม้ลามิเนต เป็นการติดตั้งลอยตัวจากพื้นเดิม ไม่มีกาว ไม่มีสารเคมีในการติดตั้ง พื้นเก่ายังสามารถใช้ต่อไปได้

8) ประตูห้องนอนเปิดเข้าไปข้างในห้องค่ะ มีช่องว่างข้างใต้ประตูประมาณ 8 mm จะมีผลต่อการปูพื้นใหม่ทับ มั้ยคะ

ตัวพื้นไม้ลามิเนต หนา 8 มม.+โฟมรอง 2 มม.+ตัวจบริมห้องประมาณ 3 มม. ประตูควรห่างจากพื้นประมาณ 15 มม. ครับ ทั้งนี้หากเป็นประตูที่ทางช่างสามารถ ตัดได้จะคิดบานละ 500 บาท ครับ

124.122.202.66

Webmaster

Webmaster

ผู้เยี่ยมชม

laminatethai.com@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image